Топ-100
Back

ⓘ సంగీత నాటక అకాడమీ అవార్డు. సంగీత నాటక అకాడమీ పురస్కారం కేంద్ర సంగీత నాటక అకాడమీ ఇచ్చే పురస్కారం. ఇది భారతీయ కళాకారులకు లభించే అతి పెద్ద గుర్తింపు. 2003 సంవత్సరా ..




సంగీత నాటక అకాడమీ అవార్డు
                                     

ⓘ సంగీత నాటక అకాడమీ అవార్డు

సంగీత నాటక అకాడమీ పురస్కారం కేంద్ర సంగీత నాటక అకాడమీ ఇచ్చే పురస్కారం. ఇది భారతీయ కళాకారులకు లభించే అతి పెద్ద గుర్తింపు. 2003 సంవత్సరానికి మునుపు ఈ పురస్కారం క్రింద 50.000 రూపాయల నగదు, యోగ్యతా పత్రం, అంగవస్త్రం, తామ్రపత్రం ప్రదానం చేసేవారు. 2009 నుండి నగదు బహుమతి ₹1.00.000 కు పెంచారు.ఈ పురస్కారాలు సంగీతం, నృత్యం, నాటకం, ఇతర సంప్రదాయ కళలు, తోలుబొమ్మలాట, ప్రదర్శన కళలలో భాగస్వామ్యం మొదలైన విభాగాలలో ఇస్తున్నారు.

                                     

1. పురస్కార గ్రహీతలు

హార్మోనియం

  • 1999–2000 – అప్ప జల్‌గావ్‌కర్
  • 2005 – తులసీదాస్ బోర్కర్

షెహనాయ్

  • 1989 – అనంత్ లాల్
  • 1996 – రఘునాథ్ ప్రసన్న
  • 2017 - రాజేంద్ర ప్రసన్న
  • 2009 – అలీ అహ్మద్ హుసేన్
  • 1956 – ఉస్తాద్ బిస్మిల్లాఖాన్
  • 1985 – అలీ హుసేన్ ఖాన్
  • 2008 – కృష్ణరాం చౌదరి

ఘటం

  • 2011 - ఇ.ఎం.సుబ్రహ్మణ్యం
  • 1995 – ఉమయల్పురం కె.నారాయణస్వామి
  • 1988 – తేతకూడి హరిహర వినాయకరం
  • 2014 - సుకన్య రామగోపాల్

గోటు వాద్యం

  • 2006 – ఎన్.రవికిరణ్
  • 1958 – బడలూర్ కృష్ణమూర్తిశాస్త్రి

డోలు

  • 1988 – వలయపట్టి ఎ.ఆర్.సుబ్రమణ్యం
  • 2014 - టి.ఎ.కాళీయమూర్తి
  • 2001 – హరిద్వారమంగళం ఎ.కె.పళనివేల్
  • 1985 - వలంగైమన్ ఎ.షణ్ముగసుందరం పిళ్ళై

మలయాళం

  • 1960 – సి.ఐ.పరమేశ్వరన్ పిళ్ళై
  • 1969 – ఎన్.ఎన్.పిళ్ళై
  • 1965 – వి.టి.అరవిందాక్ష మేనన్

తమిళం

  • 1967 – ఎస్.వి.సహస్రనామం
  • 1992 – పూర్ణం విశ్వనాథన్
  • 1962 – టి.కె.షణ్ముగం
  • 1959 – పమ్మల్ సంబంధ ముదలియార్

తెలుగు

  • 1986 – పీసపాటి నరసింహమూర్తి
  • 1961 – స్థానం నరసింహారావు
  • 1973 – కల్యాణం రఘురామయ్య
  • 1963 – బందా కనకలింగేశ్వరరావు

మూకాభినయం

  • 2002 – నిరంజన్ గోస్వామి
  • 1993 – జోగేష్ దత్తా
  • 2009 – మొయినుల్ హక్

2012 తరువాత

  • 2012 - అర్జున్ దేవ్ చరణ్
  • 2013 - రామేశ్వర్ ప్రేం, పుండలీక్ నారాయణ్ నాయక్
  • 2014 - అస్గర్ వజహత్

ప్రధాన రంగస్థల సంప్రదాయాలు

  • 2008 – బన్సీలాల్ ఖిలాడి ఖయాల్
  • 2012 - గులామ్‌ రసూల్ భగత్ భాండ్
  • 2007 – కొల్యూర్ రామచంద్రరావు యక్షగానం
  • 2014 - మంజునాథ్ భాగవత్ హొసతోటె యక్షగానం
                                     

1.1. పురస్కార గ్రహీతలు హార్మోనియం

  • 1999–2000 – అప్ప జల్‌గావ్‌కర్
  • 2005 – తులసీదాస్ బోర్కర్
                                     

1.2. పురస్కార గ్రహీతలు షెహనాయ్

  • 1989 – అనంత్ లాల్
  • 1996 – రఘునాథ్ ప్రసన్న
  • 2017 - రాజేంద్ర ప్రసన్న
  • 2009 – అలీ అహ్మద్ హుసేన్
  • 1956 – ఉస్తాద్ బిస్మిల్లాఖాన్
  • 1985 – అలీ హుసేన్ ఖాన్
  • 2008 – కృష్ణరాం చౌదరి
                                     

1.3. పురస్కార గ్రహీతలు ఘటం

  • 2011 - ఇ.ఎం.సుబ్రహ్మణ్యం
  • 1995 – ఉమయల్పురం కె.నారాయణస్వామి
  • 1988 – తేతకూడి హరిహర వినాయకరం
  • 2014 - సుకన్య రామగోపాల్
                                     

1.4. పురస్కార గ్రహీతలు గోటు వాద్యం

  • 2006 – ఎన్.రవికిరణ్
  • 1958 – బడలూర్ కృష్ణమూర్తిశాస్త్రి
                                     

1.5. పురస్కార గ్రహీతలు డోలు

  • 1988 – వలయపట్టి ఎ.ఆర్.సుబ్రమణ్యం
  • 2014 - టి.ఎ.కాళీయమూర్తి
  • 2001 – హరిద్వారమంగళం ఎ.కె.పళనివేల్
  • 1985 - వలంగైమన్ ఎ.షణ్ముగసుందరం పిళ్ళై
                                     

1.6. పురస్కార గ్రహీతలు ఇతర ముఖ్యమైన సంప్రదాయ సంగీతరీతులు

  • 2016 - రత్నమాలా ప్రకాష్ సుగమ సంగీతం, కర్ణాటక
  • 2012 - బల్బీర్ సింగ్ రాగి గుర్బాణి
  • 2007 - అమర్ పాల్ జానపద గేయం, పశ్చిమ బెంగాల్
  • 2010 – ఎం.వి.సింహాచల శాస్త్రి హరికథ, తిరుపతి
  • 2011 - గోపాల్ చంద్ర పాండా ఒడిస్సీ సంగీతం
  • 2009 – ఎల్.ఇబొహల్మచ సింగ్ మణిపురి సంకీర్తన, మణిపూర్
  • 2008 – నింగోంబం ఇబొబి సింగ్ మణిపురి సంకీర్తన, మణిపూర్
  • 2013 - బంకిం సేథి ఒడిస్సీ సంగీతం
                                     

1.7. పురస్కార గ్రహీతలు ఇతర ప్రధాన సంప్రదాయ నృత్యరీతులు, నృత్యరూపకాలు

  • 2007 – కళామండలం శివన్ నంబూద్రి కుటియాట్టం
  • 2013 - శ్రీనివాస రంగాచారియర్ అరయెర్ సేవై
  • 2010 – పైన్‌కులం రామ చక్యర్ కుటియాట్టం
  • 2009 – కళాకృష్ణ ఆంధ్రనాట్యం
  • 2012 - పైన్‌కులం దామోదర్ర చక్యర్ కుటియాట్టం
                                     

1.8. పురస్కార గ్రహీతలు మలయాళం

  • 1960 – సి.ఐ.పరమేశ్వరన్ పిళ్ళై
  • 1969 – ఎన్.ఎన్.పిళ్ళై
  • 1965 – వి.టి.అరవిందాక్ష మేనన్
                                     

1.9. పురస్కార గ్రహీతలు తమిళం

  • 1967 – ఎస్.వి.సహస్రనామం
  • 1992 – పూర్ణం విశ్వనాథన్
  • 1962 – టి.కె.షణ్ముగం
  • 1959 – పమ్మల్ సంబంధ ముదలియార్
                                     

1.10. పురస్కార గ్రహీతలు తెలుగు

  • 1986 – పీసపాటి నరసింహమూర్తి
  • 1961 – స్థానం నరసింహారావు
  • 1973 – కల్యాణం రఘురామయ్య
  • 1963 – బందా కనకలింగేశ్వరరావు
                                     

1.11. పురస్కార గ్రహీతలు మూకాభినయం

  • 2002 – నిరంజన్ గోస్వామి
  • 1993 – జోగేష్ దత్తా
  • 2009 – మొయినుల్ హక్
                                     

1.12. పురస్కార గ్రహీతలు నాటకరచన

  • 1986 – సత్యప్రసాద్ బారువా
  • 2003 – అరుణా శర్మ
  • అస్సామీ
  • 1968 – బాదల్ సర్కార్
  • 1969 – మన్మథ రే
  • బెంగాలీ
  • 1975 – బిజొన్ భట్టాచార్య
  • 1985 – మనోజ్ మిత్రా
  • 1991 – మోహిత్ ఛటోపాద్యాయ
  • 2008 – నరసింగ్ దేవ్ జాంవాల్
  • డోగ్రీ
  • 1961 – ప్రభులాల్ దయారాం ద్వివేది
  • 1971 – సి.సి.మెహతా, ప్రాగ్జీ దొస్సా
  • గుజరాతీ
  • 2004 – స్వదేశ్ దీపక్
  • 2006 – ప్రభాత్ కుమార్ భట్టాచార్య
  • 1992 – సురేంద్ర వర్మ
  • 1988 – ధరంవీర్ భారతి
  • 2007 – రతి శరణ్ శర్మ
  • 1965 – ఉపేంద్రనాథ్ ఆష్క్
  • 2001 – భీష్మ సహనీ, డి.పి.సిన్హా
  • హిందీ
  • 1968 – మోహన్ రాకేష్
  • 1977 – లక్ష్మీనారాయణ్ లాల్
  • కన్నడ
  • 1972 – గిరీష్ కర్నాడ్
  • 1980 – నరసింగరావు పర్వతవని
  • 1997 – హెచ్.ఎస్.శివప్రకాష్
  • 1983 – చంద్రశేఖర కంబార
  • 1963 – ఆద్య రంగాచార్య
  • 1989 – జి.బి.జోషి
  • 1997 – మోతీలాల్ కెమ్ము
  • కాశ్మీరీ
  • 1997 – ఎన్.కృష్ణ పిళ్ళై
  • 1979 – జి.శంకరపిళ్ళై
  • 1986 – కె.టి.ముహమ్మద్
  • 1983 - కవలం నారాయణ పణికర్
  • మలయాళం
  • 2009 – వయల వాసుదేవన్ పిళ్ళై
  • 2007 – యమ్నమ్‌ రాజేంద్ర సింగ్
  • మణిపురి
  • 1976 – సి.టి.ఖానొల్కర్
  • 1967 – పి.ఎల్.దేశ్‌పాండే
  • 1987 – విష్ణు వామన్ శిర్వాద్కర్
  • 1984 – వసంత్ శంకర్ కనేత్కర్
  • 1982 – ఎం.జి.రంగ్నేకర్
  • 1989 – మహేష్ ఎల్కుంచ్వర్
  • 2003 – రత్నాకర్ రామకృష్ణ మట్కారి
  • మరాఠీ
  • 2009 – శంకర్ నారాయణ్ నవ్రే
  • 1958 – బి.వి.మామ వారేర్కర్
  • 1994 – సతీష్ అలేకర్
  • 1970 – విజయ్ తెండూల్కర్
  • 1996 – జి.పి.దేశ్‌పాండే
  • 2007 – లథంగ్‌ఫాల శైలో
  • మిజో
  • 1987 – గోపాల్ ఛోత్రే
  • 1981 – మనోరంజన్ దాస్
  • ఒరియా
  • 1982- బిశ్వజిత్ దాస్
  • పంజాబీ
  • 2010 – అతంజీత్ సింగ్
  • 1998 – బల్వంత్ గార్గి
  • 1993 – గురుశరణ్ సింగ్
  • 1974 – ఎస్.డి.సుందరం
  • 1999–2000 – నా.ముత్తుస్వామి
  • 2004 – ఇందిరా పార్థసారథి
  • తమిళం
  • 2010 – దీర్ఘాసి విజయభాస్కర్
  • తెలుగు


                                     

1.13. పురస్కార గ్రహీతలు 2012 తరువాత

  • 2012 - అర్జున్ దేవ్ చరణ్
  • 2013 - రామేశ్వర్ ప్రేం, పుండలీక్ నారాయణ్ నాయక్
  • 2014 - అస్గర్ వజహత్
                                     

1.14. పురస్కార గ్రహీతలు అనుబంధ రంగస్థల కళలు

  • 2002 – అశోక్ సాగర్ భగత్
  • 1989 – జి.ఎన్.దాస్ గుప్తా
  • 1994 – కనిష్కా సేన్
  • 2003 – శ్రీనివాస్ జి.కప్పన్న
  • 1974 – తపస్ సేన్
  • 1999–2000 – ఆర్.కె.ధింగ్రా
  • 2006 - గౌతం భట్టాచార్య
  • లైటింగ్
  • 1977 – వి.రామమూర్తి
  • 2011 - కమల్ జైన్
  • 2005 – సురేష్ భరద్వాజ్
  • 1997 – మన్సుఖ్ జోషి
  • రంగస్థల రూపకల్పన
  • 1986 – ఖలేద్ చౌదురి
  • 1988 – దత్తాత్రేయ గణేష్ గాడ్సే
  • 2007 – మహేంద్ర కుమార్
  • 1997 – మన్సుఖ్ జోషి
  • 1999–2000 – రాబిన్ దాస్
  • 1985 – గోవర్ధన్ పాంచాల్
  • 1981 – అశోక్ శ్రీవాత్సవ
  • వస్త్రాలంకరణ/రూపాలంకరణ
  • 2001 – డాలీ ఆహ్లువాలియా
  • 2003 – అనంత్ గోపాల్ షిండే
  • 2008 - అంబా సన్యాల్
  • 2004 – ప్రేమా కారంత్
  • 1990 – రోషన్ అల్కాజీ
  • 1999–2000 – శక్తి సేన్
  • 2009 – కమల్ అరోరా
  • 2013 - కృష్ణ బోర్కర్
  • 2005 - ఆర్.పరమశివన్
  • 2014 - అమోద్ భట్, అమర్ దాస్ మాణిక్‌పురి
  • 1999–2000 – కాజల్ ఘోష్, కమల్ తివారి
  • 2012 - మురారి రాయ్‌చౌదరి
  • నాటక సంగీతం
  • 2009 – కుల్దీప్ సింగ్
  • 1993 – ఎం.ఎస్.సత్యూ
  • 1995 – ఎన్.కృష్ణమూర్తి
  • 2005 - హెచ్.వి.శర్మ
  • 2002 – నిస్సార్ అల్లాన
  • రంగాలంకరణ


                                     

1.15. పురస్కార గ్రహీతలు ప్రధాన రంగస్థల సంప్రదాయాలు

  • 2008 – బన్సీలాల్ ఖిలాడి ఖయాల్
  • 2012 - గులామ్‌ రసూల్ భగత్ భాండ్
  • 2007 – కొల్యూర్ రామచంద్రరావు యక్షగానం
  • 2014 - మంజునాథ్ భాగవత్ హొసతోటె యక్షగానం